Zalo
Facebook

Học nghề có phải đi nghĩa vụ không? Giải đáp chi tiết

Nhiều bạn trẻ thắc mắc là liệu học nghề có phải đi nghĩa vụ quân sự không? Trong bài viết này, Học viện iT.vn sẽ giải đáp cho các bạn chi tiết về vấn đề này nhé!

Học nghề có phải đi nghĩa vụ không? Giải đáp chi tiết
Học nghề có phải đi nghĩa vụ không? Giải đáp chi tiết

Xem thêm: Quân nhân xuất ngũ nên học nghề gì? – Định hướng đầu ra bao la cơ hội

Các trường hợp được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên”.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp học nghề không nằm trong danh sách được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Học nghề không nằm trong danh sách được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự
Học nghề không nằm trong danh sách được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự

Các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Trong trường hợp bạn đang theo học nghề hoặc đang ở trình độ đại học hoặc cao đẳng chính quy, có quy định về tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Theo Điều 41 của Luật Nghĩa vụ Quân sự, tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo”.

Vậy, nếu bạn đang học ở cơ sở giáo dục phổ thông hoặc đang theo học đại học/cao đẳng chính quy tại thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ, bạn có quyền được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Còn học nghề tại các trung tâm dạy nghề, cơ sở đào tạo sẽ không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

Lưu ý: Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự chỉ áp dụng khi bạn đang học tại các cơ sở giáo dục chính quy và đúng vào thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ. Nếu bạn xin đi học sau khi đã có lệnh gọi nhập ngũ, bạn sẽ không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Trên đây là lời giải đáp của Học viện iT.vn cho câu hỏi “Học nghề có phải đi nghĩa vụ không?”. Hy vọng câu trả lời này giúp ích cho bạn. Nếu có bất cứ thắc mắc nào về việc học nghề, hãy liên hệ Hotline: 0981 223 001 để được giải đáp tốt nhất.

Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ:
CÔNG TY CỔ PHẦN HỌC VIỆN IT
MST: 0108733789
Tổng đài hỗ trợ: 024 3566 8686 – Hotline: 0981 223 001
Facebook: www.fb.com/hocvienit
Đăng ký kênh Youtube để theo dõi các bài học của Huấn luyện viên tốt nhất: http://bit.ly/Youtube_HOCVIENiT
Hệ thống cơ sở đào tạo: https://hocvienit.vn/lien-he/
Học viện IT.vn – Truyền nghề thực tế cùng bạn đến thành công! 

Bài viết liên quan

Tuyển sinh lớp học sửa laptop và điện thoại K224

Học viện iT.vn tự hào là một trong những đơn vị đào tạo uy tín...

Tìm hiểu từ A đến Z về nghề sửa chữa điện thoại di động

Bạn có đam mê công nghệ và làm việc trong lĩnh vực sửa chữa điện...

Khóa học sửa chữa dành riêng cho mùa hè tại Học viện iT

Nắm bắt nhu cầu muốn học nhanh ra nghề của các bạn học viên, Học...

Học viện iT thông báo lịch nghỉ lễ 30/4 – 1/5 năm 2024

Học viện iT trân trọng thông báo lịch nghỉ lễ kỷ niệm ngày giải phóng...

Tuyển sinh lớp học sửa laptop và điện thoại K223

Học viện iT.vn thông báo tuyển sinh lớp học sửa laptop và điện thoại K223....

Top 6 kỹ năng cần biết để trở thành chủ cửa hàng sửa chữa laptop

Sửa chữa laptop là một trong những ngành đã và đang thu hút rất nhiều...